TS Hoàng Thạch Quân nhận bằng Tiến sĩ ngành Hoa Kỳ Học tại Đại học Bang New York, Buffalo, đây cũng là nơi ông hoàn thành chương trình Thạc sĩ theo chương trình học bổng Fulbright. Ông có thâm niên hơn 20 năm giảng dạy tại nhiều học viện và chương trình giáo dục trong nước và quốc tế tại TP.HCM, bao gồm trường Đại học Khoa học Xã hội & Nhân văn TP.HCM; trường RMIT và Chương trình CET Việt Nam (với sự tham gia của sinh viên các trường Đại học Cornell, Yale, Brown, Maryland, Clark…). Ông đã giảng dạy các môn học về lịch sử Hoa Kỳ, văn hóa và xã hội Hoa Kỳ, và Cộng đồng người Việt hải ngoại. Ông cũng là dịch giả của 6 cuốn sách thiếu nhi và 2 tác phẩm phi hư cấu.